Welcome to Lannababyhome
  vB Skins    

01 สิงหาคม, 2014, 06:49:41 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2 3
 | พิมพ์ | 
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการที่ติดต่อทางน้ำลาย  (อ่าน 4590 ครั้ง)
Mamee Patty
แฟนพันธุ์แท้LBH
*

ได้รับกำลังใจ: 237

Patty

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 10 และ 3%
ความร่าเริง: 0.1%

« เมื่อ: 13 กันยายน, 2009, 10:25:48 PM »

เรียน คุณป้านิด

เมื่อวันศุกร์ที่ 11 กย. 52 ที่ผ่านมา แพ็ตตี้ไม่สบาย ไข้37 องศา มีอาการน้ำลายเหนียวข้น  วู้ว คุณพ่อ คุณแม่ ก็เลยพาแพ็ตตี้ ไปหาหมอที่ รพ. ลานนา ไปถึง รพ. เขาก็รีบเช็ดตัว คุณหมอตรวจดูอาการ พบว่ามีแผลที่ลำคอ และมีตุ่มใสคล้ายทอมซิน สาเหตุเกิดจากการติดเชื้อทางน้ำลาย อาการจะหายภายใน 4-5 วัน คุณหมอจะให้นอน รพ. แต่ไม่อยากให้ลูกนอน ก็เลยพากลับบ้าน วิธีการรักษา คือ ให้ยาฆ่าเชื้อ ช่วงนี้เลยให้แพ็ตตี้ หยุดเรียน 2 วัน เพื่อให้อาการดีขึ้น

ทางคุณพ่อ คุณแม่ ขอแนะนำให้ทาง LBH. ทำความสะอาดของเล่นที่เด็ก ๆ ชอบอม ทุกวันค่ะ เพื่อป้องกันการเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ กับน้อง ๆ คนอื่น ๆ เพราะน้องจะพูด หรือบอกอาการเจ็บกับเราไม่ได้ (ให้แพ็ตตี้ เป็น Case Study สำหรับเหตุการณ์นี้)

ด้วยความปราถนาดีกับทาง LBH. ค่ะ  ร่าเริงๆ

ขอแสดงความนับถือ
    Mamee Patty
imza

LannaBaby★Fame
*

ได้รับกำลังใจ: 388

ผู้ช่วยผู้ดูแลLBH
Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 26 และ 19%
ความร่าเริง: 0.2%

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กันยายน, 2009, 11:27:28 PM »

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวจะปริ้นขัอความของคุณแม่ไปให้ครูพี่เลี้ยงได้อ่านกัน เพื่อเป็นการย้ำเตือนอีกครั้งในเรื่องการรักษาความสะอาดให้มากขึ้นไปอีก (เพราะปกติเราก็ให้ความสำคัญเรื่องนี้อยู่แล้วครับ)

เรียนให้ทราบว่า โดยปกติที่ลานนาเบบี้โฮมของเล่นทุกชิ้น หากเด็กนำเข้าปากครูพี่เลี้ยงจะ นำไปล้างทำความสะอาดโดยทันทีครับ

และจะไม่นำมาให้เล่นต่อ เพราะตอนเย็นจะล้างทำความสะอาดด้วยน้ำอุ่น ทั้งหมดทีเดียวและ ผึ่งให้แห้งครับ

ถ้าขึ้นไปจะเห็นของเล่นหลายๆ ชิ้น ที่ครูพี่เลี้ยงนำไปล้างผึ่งไว้ หรือใส่ตระกร้าแยกไว้ รอทำความสะอาดในตอนเย็น บริเวณที่พักจาน

และทุกเย็น ที่ผู้จัดการไปตรวจความสะอาดของห้อง ก็จะเห็นของเล่นที่ทำความสะอาดแล้ว วางบริเวณที่ตากภาชนะทุกวัน

ซึ่งสิ่งนี้เป็นมาตรการรักษาความสะอาดและป้องกันโรคที่เราปฏิบัติกันมานานแล้วครับ อ่านเพิ่มเติมในเวปได้ครับ http://www.lannababyhome.com/index2/aboutus4.htm

เนื่องจากเราได้เข้าสู่ขบวนการ พัฒนาเป็นศูนย์เด็กเล็กน่าอยู่ของกระทรวงสาธาณสุข

คุณครูพี่เลี้ยงทุกท่านทราบดี ไม่ปล่อยปะละเลยในเรื่องนี้เป็นอันขาด เพราะว่าได้รับการอบรมมาแล้ว

และครูพี่เลี้ยงชั้น 3แต่ละท่านก็มีประสบการณ์ในสถานรับเลี้ยงเด็กมานานกว่า 10ปี

ยิ่งไปกว่านั้นเรื่องนี้เป็นกฏระเบียบของครูด้วย ว่าถ้าเห็นเด็กอมของเล่นแล้วครูไม่นำไปล้างผึ่งไว้

จะโดดลงโทษ ซึ่งหากเราไม่เล็งเห็นความสำคัญถึงในเรื่องนี้ คงไม่ตั้งกฏข้อนี้ขึ้นมาครับ

โดยที่ผู้จัดการผู้บริหารทุกคนที่ไปอยู่ดูแลน้องๆ เองก็ได้เห็นพฤติกรรมของครูพี่เลี้ยงมาโดยตลอด

จะเป็นอัตโนมัติเลยถ้าน้องนำเข้าปากอมเล่น แล้วจะต้องนำไปไว้ล้างที่อ่างล้างภาชนะโดยทันที

ไม่นำมาให้เล่นต่อครับ ผู้ปกครองวางใจได้ในเรื่องนี้ครับ คอนเฟริมได้เลย

การที่เด็กนำ สิ่งของต่างๆ เข้าปาก ก็เป็นส่วนหนึ่งของพัฒนาการปกติตามวัยทารก

เพราะเด็กทารก ยังใช้มือได้ไม่คล่องนัก การนำเอาสิ่งของเช่นของเล่นเข้าปาก ก็เป็นการเรียนรู้อย่างนึง

เพราะฉะนั้นเราจึง เตรียมของเล่นที่มีรูปทรง และสีสรรสวยงาม ปลอดสารพิษ ซึ่งเหมาะสำหรับการกระตุ้นพัฒนาการเด็ก

ปกติ ก็จะไม่ให้เด็กๆ นำเอาเข้าปากหรอกครับ เพียงแค่ให้จับ สัมผัส ให้ได้รับรู้ถึงรูปทรงเท่านั้น

แต่ถ้า มีการเอาเข้าปากก็จะทำความสะอาดตามที่ได้ เรียนให้ทราบไปแล้ว

หาก ผู้ปกครองจะเตรียมของเล่นของน้องมาเอง ก็ได้ครับ จะได้เล่นเป็นของส่วนตัวไม่ปะปนกับคนอื่นๆ

เรื่องอาการป่วย ของน้องแพตตี้ก็ขอให้น้องหายไวๆ นะครับ จะได้กลับมาทานได้เยอะๆ กลัว ผอม อิอิ

ที่น้องเจ็บคอทานไม่ค่อยได้ คาดว่านะจะมาจากอาการ คออักเสบ ซึ่งเด็กทุกคน หรือแม้กระทั่งผู้ใหญ่ก็สามารถเป็นได้ครับ

ขนาดผู้ใหญ่อย่างเราๆ ที่ไม่เคยไปอมของเล่น ก็ยังเป็นเลย  ซึ่งอาการดังกล่าวอาจเป็นผลมากสภาพแวดล้อมด้วย เพราะได้ยินจากครูพี่เลี้ยงว่า

คุณพ่อน้องบอกว่าที่บ้านน้องจะนอนในห้องแอร์ โดนแอร์ตลอด ต้องระวังในเรื่องนี้ด้วยครับ

ส่วนการรักษา ก็คือการให้ยาปฏิชีวนะ และคอยดูอาการไข้ พร้อมทั้งดูแลให้ได้รับน้ำและ สารอาหารอย่างเพียงพอก็เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

อย่างเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาน้องมารรินดาก็มีไข้ขึ้นในช่วงบ่าย ซึ่งเป็นไข้ธรรมดา แต่ครูพี่เลี้ยงก็พาน้องมาอยู่ห้องพัดลม ไม่ให้อยู่ในห้องแอร์เพราะ ห้องข้างหลังอากาศถ่ายเทกว่า ไม่สามารถแพร่เชื้อทางทางเดินหายใจได้  และรีบโทรให้คุณแม่ทราบโดยทันที .... เป็นต้นครับ
สิ่งเหล่านี้เราได้รับการอบรมมาจากกระทรวงสาธารณะสุข เรื่องการป้องกันโรคติดต่อในศูนย์เด็กเล็ก และปฏิบัติกันมาอย่างเคร่งครัดเลยครับ สบายใจได้เลย

หากคุณแม่น้องอยากจะให้ข้อมูลป้านิดสามารถโทรติดต่อโดยตรงได้ที่นี่เลยนี้ครับ 0832023375

ขอบคุณครับ ขอให้น้องหายเร็วๆนะครับ อิอิ

พี่กรีน ( พยาบาล / ผจก. LBH)
imza

pear
ขาประจำLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 91

หนูจะเป็นเด็กดีของคุณพ่อ คุณแม่ ไม่ดื้อ ไม่ซนคะ

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 9 และ 31%

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 10:25:47 AM »

น้องแพรก็เคยเป็นคะ  แต่โชคดีที่ไปหาหมอเร็วและน้องก็ยังทานนมคุณแม่ได้  คุณแม่ให้ความเห็นว่าทางบ้านก็ต้องระมัดระวังด้วยคะเพราะบางครั้งเราจะไม่สามารถดูน้องได้ตลอดเวลา  ยิ่งที่บ้านสถานที่เป็นแบบopenทุกที่  ไม่ได้เฝ้าระวังแบบรร.เชื้อโรคก็ยิ่งเยอะคะ  ต้องช่วยกันทั้งสองฝ่ายด้วยคะ สู้ๆๆๆคะ
imza

Ikkyu
สุดยอดแฟนพันธุ์แท้LBH
*

ได้รับกำลังใจ: 224

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 17 และ 66%

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 11:18:14 AM »

ขอให้น้องแพตตีหายไว ไว นะค่ะ คุณแม่สู้ สู้ค่ะ เดี๋ยวน้องก็หายดีค่ะ อิอิ
imza

มามี๊ภูฟ้า
ปรมาจารย์แห่งLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 208

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 18 และ 34%

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 01:43:27 PM »

หายป่วยไวไวนะจ๊ะ วู้ว
ไว้จะได้มาเล่นกันจ้า ฮี่ ฮี่ ฮี่
imza

Marinda Mamee
ปรมาจารย์แห่งLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 665

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 27 และ 27%

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 02:29:47 PM »

มีความรู้เพิ่มเติมความเรื่องเด็กไม่สบายค่ะ เผื่อจะช่วยป็นกำลังใจให้แม่ๆ จากประสบการณ์ตรงเลยค่ะ  ดญ.
หลังจากที่พาน้องมาร์รินดา ไปหาคุณหมอมาสองท่านภายในเย็นวันศุกร์ที่ผ่านมาวันเดียวกันเลยค่ะ  อึ๋ย
เริ่มจากน้องมาร์รินดาไข้ขึ้น 38 ที่เนิส กลางคืนไอที่บ้าน พักหลังงอแง แต่ยังดื่มนมได้ปกติ และมีน้ำมูกใสๆไม่หายซักที หงะ
ไปหาหมอมาก่อนหน้านี้แล้วหลายรอบ แต่ชีก้อเป็นๆ หายๆ มาตลอด หงะ
คราวนี้คุณพ่อคุณแม่เลยร้อนใจอยากรู้เป็นอะไรกันแน่และจะวินิจฉัยตรงกันรึเปล่า โดยการพาไป2โรงบาลเลยค่ะ
 เพื่อความชัวร์ เหอเหอเหอ-0-"

คืออาจารย์หมอสมรักษ์ เกี่ยวกับทางเดินหายใจเด็กโดยเฉพาะโรงพยาบาลราม 1
และ อาจาร์หมอจุฬาพร คุณหมอโรคทั่วไปเด็กของโรงพยาบาลศรีพัฒน์
ผลคือ เป็นไข้ธรรมดา อาจมีเสมหะในคอทำให้ไอ แต่ยังไม่ถึงขั้นต้องต้องให้ยาปฎิชีวนะ
เพราะคุณหมอบอกว่าถ้ายังไม่ถึงขั้นจำเป็นจริงๆยังไม่จ่ายยาแรงเกินไปสำหรับเด็กเล็กค่ะ อิอิ

และพยายามให้เราเช็ดตัวลูกเวลาไข้สูง รวมทั้งแนะนำคล้ายกันเลยว่า อาการไข้ ไอ น้ำมูก เจ็บคอในเด็กวัยนี้มีหลายสาเหตุมากๆค่ะ
บางคนแพ้ฝุ่น แพ้ขนตุ๊กตา แพ้แอร์ แพ้อากาศ แพ้นม สารพัดจะแพ้ได้อ่ะค่ะ  เศร้าจิ
เด็กวัย เลย 6 เดือน จนถึง 3 ขวบ เป็นช่วงที่เขาจะป่วยบ่อยค่ะ เป็นเหมือนช่วงอายุที่เด็กต้อง
ใช้ภุมิคุ้มกันตัวเองล้วนๆ เวลาเจอเชื้อโรค ที่เขาได้รับมาไม่ว่าทางไหนก้อแล้วแต่ เขาจะเป็น  :(แล้วเขาถึงจะค่อยๆมีภูมิคุ้มกันที่ดีขึ้น

สังเกตุได้ว่า ตอนแรกเกิดถึง6เดือน น้องไม่ค่อยเป็นอะไรค่ะ เพราะเขายังมีภูมิคุ้มกันแม่ตอนท้องที่เราฉีดวัคซีนไปค่ะ งึมงึม
หลัง6 เดือนนี้ เหมือนดิวส์อายุการป่วยของเด็กเลยค่ะ ต้องสร้างภูมิคุ้มกันด้วยตัวเองล้วน ล้วนๆ ค่ะ ไม่นับโรคที่อันตรายมาก
ที่คุณหมอนัดเราไปฉีดวัคซีนบ่อยๆนะคะ แค่หมายถึงแบบ ไข้ ไอ หวัด ผื่นคัน ประมาณนี้อ่ะคะ ฟังล่ะน่ากลัวจริงเนอะ แงแง
แต่เราต้องเตรียมใจ มีสติ จัดการเวลาลูกป่วยให้ได้ค่ะ
การที่ลูกวัยนี้ป่วย เป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงได้ยากนิดนึงค่ะ เราระวังได้เองมากที่สุด และดูแลเวลาเขาป่วยอย่างใกล้ชิด เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วค่ะ
ถ้าพ้นดิวส์อายุนี้ไปนี้ เขาจะมีภูมิคุ้มกัน และป่วยน้อยลงตามลำดับอายุค่ะ สู้ สู้ แม่ แม่ ทุกท่าน เป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ

ปล.รวมทั้งขอบคุณ ลานาเบบี้โฮมที่ช่วยเหลือดูแลเด็กเด็กของพวกเราอย่างเต็มกำลังค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ร่าเริงๆ

แพตตี้หายไวๆนะค่ะ สู้ สู้
imza

DeeDee
*

ได้รับกำลังใจ: 209

ดีดีครับผม

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 17 และ 6%

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 03:03:56 PM »

แพ๊ตตี้หายเร็วๆนะคะ แล้วมาเล่นกับดีดีอีกนะครับ  จุ๊บจุ๊บ
ถ้าน้องเจ็บคอ หรือคออักเสบ โอย~~-* คุณหมอสมรักษ์แนะนำให้ล้างบ่อยๆนะคะ เพราะเค้าจะเป็นวัยที่เอามือเข้าปาก กันเชื้อโรคอื่นๆเข้าไปผสมโรง
imza

Marinda fanclub
คุณแม่คนเก่ง
*

ได้รับกำลังใจ: 6

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 4 และ 57%

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 04:22:13 PM »

ป้าเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งที่แยกเด็กไม่สะบายอยู่ต่างหาก (โอ๊ะโอ๋ มารินดาคนสวยโดนกักบริเวณ)
ตอนลูกสาวป้าอยู่อนุบาลไม่สะบายคุณครูเค้าขอความร่วมมือเลยว่าอย่านำมาโรงเรียน
ให้หยุดอยู่ที่บ้านจนกว่าจะหายดี เพราะเด็กๆเวลาเป็นคนหนึ่งแล้วมักจะติดกันง่าย

ว่าแต่ป้ารู้สึกระคายเคืองในลำคอเหมือนกันนะเนี๊ยะ เก๊าะตอนวันอาทิตย์มารินดาทั้งน้ำมูก น้ำลาย เลอะมือแล้วป้าก็หอมๆดมๆอยู่นั่นแหละ สงสารจนเปรียบกับอะไรไม่ได้เลยค่ะ เด็กไม่สะบายเป็นแทนได้ป้าขอเป็นไปแล้ว
tun-tun
*

ได้รับกำลังใจ: 115

ป๊ากะม๊าของเจ้าอ้วน

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 16 และ 98%

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 07:42:58 PM »

ขอบคุณพี่กรีน พี่เฟม ที่เอาใจใส่กับทุกๆ เรื่องของน้องๆ ค่ะ ตั้งแต่ทัญทัญมาอยู่ที่ LBH ก็ไม่ค่อยเป็นอะไรมากมาย จะเป็นก็โรคฮิต ไอ หวัด เท่านั้นค่ะ
imza

Ikkyu
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 17 และ 66%

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กันยายน, 2009, 08:59:18 AM »

ขอบคุณมี๊ปูมาก ๆ ค่ะ เก็บความรู้เรื่องอาการป่วยของลูกมาฝากค่ะ อ่านแล้วได้ความรู้มาก ๆค่ะ
imza

pear
ขาประจำLBH
*

หนูจะเป็นเด็กดีของคุณพ่อ คุณแม่ ไม่ดื้อ ไม่ซนคะ

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 9 และ 31%

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 กันยายน, 2009, 12:15:53 PM »

มามี๊ปูเป็นยอดคุณแม่จริงๆเลยคะ  เหมือนตอนที่คุณแม่มีพี่พลอยคนแรกเลยคะ  จะเปรียบเทียบการรักษาของคุณหมอเพราะน้องเป็นไม่หาย  อาจเป็นเพราะคุณแม่จะใจร้อนมากกวาลูกนะคะอยากให้หายไวๆ   มามี๊ปูโชคดีซิคะที่มีพี่ๆเป็น case study ให้น้องมารินดา ขอบคุณมากคะกำลังใจดีดี สู้ต่อไปคะอีกไม่กี่ปีก็จะพ้นวัยป่วยเล็กๆน้อยๆแล้วนะคะ
imza

SakuraChan
*

ได้รับกำลังใจ: 176

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 13 และ 73%

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กันยายน, 2009, 04:02:38 PM »

เมื่ออาทิตย์ก่อน ซากุระไข้ขึ้นสูง  แล้วก้มีไอด้วยค่ะ

ไปหาหมอที่โรงพยาบาลลานนา คุณหมอดูที่ในคอซากุระ บอกว่ามีตุ่ม แดง ๆ ใส ๆ เค้าคงจะคันคอ แต่บอกไม่ได้ว่าเป็นอะไร รักษาโดยให้กินยาฆ่าเชื้อ

ซากุระกินยายากมากกกกก  คุณแม่ท่านใดมีประสพการณ์ ป้อนยาลูก ให้เค้ากินง่าย ๆ บ้างค่ะ.....

ดูจากประสพการณ์ของคุณแม่ ท่านอื่น ก็ต้องขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ แม่หญิงจะได้เตรียมรับมือเวลาซากุระไม่สบาย

เพราะเวลาลูกไม่สบายทีไร คนเป็นแม่ก็อดสงสารไม่ได้ค่ะ
imza

Ikkyu
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 กันยายน, 2009, 08:30:03 AM »

คุณแม่น้องซากุระค่ะ น้องอิ๊คคิวก็ทานยากเหมือนกัน แต่มีพฤติกรรมทานนมง่าย
ฉะนั้นคุณแม่จึงผสมนมกะยาเข้าด้วยให้ตอนเขาดื่มนมค่ะ ยาแค่นิดเดียวต่อนม 6-8 ออน
ลูกจะทายยาโดยที่ไม่รู้ตัวค่ะ อีกวิธีหนึ่งก็ให้ลูกทานยาจากแก้วค่ะ ถ้าลูกเริ่มคุ้นแก้วนี้แล้วก็เปลี่ยนค่ะ
คุณแม่ต้องมีแก้วหลายใบหน่อยไว้หลอกล่อเจ้าหนูน้อยของเราให้หลงกลเราค่ะ หรืออีกวิธีหนึ่งคือผสม
ยาใส่น้ำส้มคั้นค่ะใส่แก้วให้ดื่มหรือหลอดให้ดูดลูกน้อยจะไม่รู้ว่ามียาผสมแล้วค่ะ ยิ้มยิงฟัน
คุณแม่น้องซากุระลองดูนะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ สู้ สู้ค่ะ อิอิ
imza

pear
ขาประจำLBH
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 กันยายน, 2009, 07:50:29 PM »

ของน้องแพรจะใส่ในสลิ้งฉีดยาที่รพ.ให้มาคะ  ระยะแรกๆก็จะให้ทุกคนมาให้กำลังใจน้องปรบมือดังๆ  ค่อยๆป้อนคะ  ใจเย็นๆไม่ต้องรีบป้อนหมดคะ  ปรบมือดังๆชมน้องเก่งเยอะๆคะ  ตามด้วยน้ำเป็นระยะๆนะคะ   อีกอย่างขอยาชนิดหวานๆหอมๆจากคุณหมอให้น้องด้วยคะ
imza

thibate_mom
*

ได้รับกำลังใจ: 194

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 14 และ 43%

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 กันยายน, 2009, 08:56:01 PM »

จากประสพการณ์ของมทบ.ที่ใช้กับน้องทิเบตวิธีของคุณแม่น้องอิ๊คก็เป็นอีกวิธีที่ดีคะดีกว่าที่เราต้องบังคับลูกแต่ว่าถ้ารสชาติยาไม่อร่อยเวลาที่ใส่ยาและผสมนมน้อยก็อาจทำให้นมนั้นมีรสชาติที่เปลี่ยนไปจนอาจทำให้น้องไม่ยอมทานนมได้คะ ส่วนของวิธีของคุณแม่น้องแพรนี่มทบก็เคยใช้คะก็ได้ผลโดยการเลือกยาที่มีรสชาติอร่อย น้องก็จะไม่ปฏิเสธยาคะแต่เมื่อไหร่ที่เราให้น้องทานยาที่ขมในช่วงแรกน้องก็จะต่อต้านและไม่ยอมทานยาอื่นๆๆด้วยคะช่วงแรกๆๆน้องทิเบตก็เป็นก็ลองขอยาที่คุณหมอที่รสชาติอร่อยๆๆ(ถ้าเลือกได้นะคะ)แล้วใช้Syringe ให้น้องทานเอาให้ทางมุมปากอะคะหันปลายไปที่กระพุ้งแก้ม น้องก็จะไม่สำลักหรืออ๊วกด้วยคะ แต่ก็ไม่ควรฉีดหมดทีเดียวนะคะค่อยๆๆให้ ตอนนี้น้องทิเบตไม่ปัญหาเรื่องทานยาเลย คะ ร้องไห้จะทานยาทุกทีที่เห็นขวดยามทบเลยต้องซื้อน้ำมันปลาไปใส่ตู้เย็นเอาไว้หรอกให้ทบกิน..555
หน้า: [1] 2 3
 | พิมพ์ |