Welcome to Lannababyhome
  vB Skins    

25 ตุลาคม, 2014, 01:15:03 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2
 | พิมพ์ | 
ผู้เขียน หัวข้อ: นม สำหรับเด็ก ๆ  (อ่าน 15966 ครั้ง)
Mamee Patty
แฟนพันธุ์แท้LBH
*

ได้รับกำลังใจ: 237

Patty

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 10 และ 3%
ความร่าเริง: 0.1%

« เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2010, 01:43:09 PM »

พี่กรีน, คุณแม่ทุกท่าน

แม่หน่อยขอข้อมูลของนมในแต่ละช่วงวัยด้วยค่ะ เพราะถามพนักงานขายก็จะเชียร์ขายค่ะ คือ ช่วงวัยที่ 2 สำหรับเด็กวัย 1 - 3 ปี และช่วงวัยที่ 3 สำหรับเด็ก 1 ปีขึ้นไป ดูแล้วคาบเกี่ยวกัน สารอาหารต่างกันอย่างไรค่ะ ตอนนี้แม่หน่อยให้น้องแพตตี้กิน ช่วงวัยที่ 2 ดูเม็กซ์ไฮคิว ผสมกับช่วงวัยที่ 3 (พนักงานขายบอกว่าเสริมสร้างกล้ามเนื้อ) ก็เลยผสมให้แพตตี้นิดหน่อยค่ะ 

แล้วพี่ ๆ กินนมอะไรกันค่ะ ช่วงวัยไหนค่ะ

imza

DeeDee
สุดยอดแฟนพันธุ์แท้LBH
*

ได้รับกำลังใจ: 209

ดีดีครับผม

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 17 และ 6%

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2010, 05:58:30 PM »

มายกมืออยากรู้ด้วยคนค่ะ...
imza

Marinda Mamee
ปรมาจารย์แห่งLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 665

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 27 และ 27%

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2010, 09:08:22 AM »

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะค่ะ

มาร์รินดาช่วงก่อนขวบดื่ม เนสเล่ย์แนน1 ค่ะ 
หลัง1ขวบ เปลี่ยนมาเป็น แนน2 สำหรับ1-3 ขวบ ก้อยังเห็นทานได้ปกติ มาจนถึงช่วงหลังนี้ ขวบครึ่ง
แม่สังเกตุว่าเริ่ม ท้องผูก (เหตุเพราะไม่ชอบทานผลไม้ก้อเป็นได้) และเล็บแกบางมากค่ะ เล็บเท้านี้เปราะล่ะก้อบาง เป็นดอกเล็บเยอะ
แม่ก้อเลยลามปามคิดว่าเพราะนมรึเปล่า ปรึกษาหมอเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา คุณหมอบอกว่า ไม่เกี่ยวกับนม  แค่เป็นกรรมพันธุ์ โตขึ้นจะดีขึ้นเอง ก้มดูเล็บตัวเองก้อปกติมาดูเล็บพ่อ เอ่อจริงๆด้วย เล็บพ่อใสๆล่ะก้อบางจ๋อยเลยค่ะ ตอนนี้น้องก้อ1 ขวบ6 เดือน 20 วัน แม่เคยคิดจะเปลี่ยนนมมาแล้ว2ครั้งค่ะ แต่ล้มเหลวเพราะแกท้องเสียค่ะ (เหอเหอเหอ) ทั้งที่ค่อยๆผสมนมใหม่กับนมเก่าแล้วนะค่ะ  แงแง

ตอนนี้เป็นครั้งที่3 ที่คิดจะเปลี่ยนจริงๆแล้วค่ะ นมแนนที่ซื้อยกลังมาเหลือกระป๋องเดียว ว่าจะเริ่มยุทธการผสม เนสเลย์ตราหมีเอ็ดวานซ์ เอ็กซ์เปิร์ทค่ะ
จากที่โทรไปถามผู้เชี่ยวชาญด้านนม เรื่องความแตกต่าง และประโยชน์ รวมทั้งวิธีการใช้ และ การเปลี่ยนนมได้ความว่า

การเปลี่ยนจากแนน2 มาเป็นตราหมี Protextion Plus1นี้ คุณค่าทางอาหาร และประโชยน์ไม่แตกต่างกัน สามารถเปลี่ยนได้เลยถ้าน้องยอมทาน
แต่ที่คุณแม่เห็นๆเลยคือ ราคาต่างกัน1 เท่าตัวเลยค่ะ แนน2 ขนาด900 กรัม 576 บาท ส่วนเนสเล่ย์แอ็ควานซ์ 1800 กรัม 563 บาท
เลยยิงคำถามนี้เลยอ้าว คุณผู้เชี่ยวชาญค่ะ แล้วประโยชน์ไม่ต่างกัน แต่ทำไมราคานม มันต่างกัน1เท่าซะ ขนาดนี้ เราก้อคิด มันต้องมีอะไรแตกต่างซิ
คำตอบที่ได้ ปวดตับจี๊ดเลยค่ะแม่ๆ หนอย~~ เขาตอบมาว่า เหตุเพราะ เนสเล่ย์แนนนำเข้าเลยแพงกว่า แต่ เนสเล่ย์เอ็กเปิร์ท ผลิตในไทย ทั้งๆที่คุณค่าทางอาหารไม่แตกต่างกัน! และยังมีมาตรฐานกฎเกณฑ์ทางการตลาด ว่านมเด็กเล็กจะแพงกว่า  นมเด็กโต นี้อ่ะค่ะ คำตอบที่เขาให้มา
แม่ๆสนใจโทรถามได้นะค่ะ เบอร์ 02-9009995 เป็นศูนย์สอบถามข้อมูลการใช้นมเด็กอย่างถูกวิธีค่ะ อมยิ้ม

ตอนนี้มี้ปูเลยไม่ลังเล ที่จะเปลี่ยน แล้วค่ะ ของถูกกว่าใช่ว่าจะไม่ดี หรือของแพงกว่าใช่ว่าจะดีกว่าเสมอไป (ทั้งๆที่เบรนเดียวกันนะค่ะนี่ออกแนวจ่ายแพงกว่าทำไม หึหึหึ) แล้วตอนนี้น้อง ขวบจะ7เดือนแล้วด้วย อีกทั้งเขาทานอาหารครบ3มื้อ นมน่าจะกลายเป็นอาหารเสริมแล้ว ตอนกลางคืนเขาลดเหลือขวดเดียว แล้วค่ะ และเริ่มดูดนมกล่องวันละ2-3 กล่อง แต่ตอนกลงวันยังทาน8 ออนซ์3-5 ขวดเหมือนเดิม กลางคืนลดลง คงเพราะทานข้าวเย็นเยอะแล้วนอนหลับยาวขึ้นด้วย เริ่มไม่ตื่น55+ ตอนนี้พยายามเลิกมื้อดึกอยู่ค่ะ คิดว่าไม่นานคงสำเร็จ (หวังไว้เช่นนั้นค่ะ) ดญ.

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน และพิจารณานะค่ะ ร่าเริงๆ
imza

Auto cesarean
คุณแม่มือใหม่
*

ได้รับกำลังใจ: 18

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 2 และ 50%

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2010, 11:42:36 AM »

อืม แล้วมีคุณลูกคนไหนแพ้นมวัวบ้างไหมค่ะ เพราะว่าน้องออโต้แพ้นมวัวอ่ะค่ะ ตอนแรกคุณแม่ก็ไม่รู้ว่าคุณลูกแพ้
จับ enfalac ให้ลูกกิน ดีใจอย่างเดียวว่าลูกสามารถดูดขวดได้ แล้วก็ท้องไม่ผูก ถ่ายเป็นปกติ อันนี้ให้ทานช่วง 1 เดือนอ่ะค่ะ แต่แล้วเหตุการณ์ไม่คาดฝันก้อเกิดขึ้น ออโต้เริ่มมีผื่นขึ้นเต็มหน้า หายใจดังฝีด แล้วก็ถ่ายปนมูกเลือด ทันใดนั้นเลยรีบไปหาคุณหมอเลย คุณหมอบอกน่าจะแพ้นมวัว ลองสังเกตุดูนะ ทางทีดี ให้ทานแต่นมแม่อย่างเดียวดู  ผลปรากฏว่าหายอาการนั้นหมดเลย แต่แล้วคุณลูกก็ติดนมแม่อีก ว๊าอุตส่าห์จะให้ลูกดื่มขวดได้ ไม่ยอมซะอีก เฮ่อ
DeeDee
*

ดีดีครับผม

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 17 และ 6%

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2010, 02:09:08 PM »

ดีดีก็แพ้นมวัวครับออโต้ แต่ไม่มาก

เด็กๆให้ทานนมแม่ พอ 6 เดือนลองทางซิลิแลคปรากฎว่าปากบวม เลยคิดว่าอาจจะแำพ้ จากนั้นเลยเลือกนมแบบ H.A.เป็นนมเสริมนะคะ (เพราะทานนมแม่เป็นหลัก ) หลังขวบลองเปลี่ยนนมเสริมเป็นซิมิแลคทานได้ดีไม่มีบ่น แต่เกิดอาการหายใจครืดคราดตอนนอนและหน้าเป็นผื่นค่ะ และอาการหายใจมีน้ำมูกนำมาซึ่งไซนัสอักเสบ ตอนนี้เลยกลับมากินNan H.A.เหมือนเดิม

นอกจาก Nan H.A. แล้วก็จะมีของอะไรอีกยี่ห้อแม่จำไม้ได้อะ กระป๋ิองขาวตัวหนังสือม่วง อันนั้นถูกกว่าค่ะ แต่ลองกินแล้วดีดีท้องผูก อดเลย
หรือคนที่แพ้มากๆจะหลีกเลี่ยงไปกินนมถั่วเหลืองก็ได้ค่ะชื่อ Isomil แต่อันนั้นกลิ่นจะออกหืนๆหน่อยค่ะ
พอโตอีกนิดก็เลือกนม UHT เป็นนมถั่วเหลืองหวานน้อยเสริมวิตามินก็ทานได้ค่ะ

กลับเข้าเรื่องนม น้องก็ว่าอย่างที่มี๊ปูบอกก็มีส่วนนะ อยากให้ดีดีดื่มอย่างอื่นเหมือนกัน แนนแพงอะ แต่ไม่มีอะไรให้เลือกเท่าไร แต่นมแต่ละยี่ห้อเค้าก็จะใส่วิตามินเสริมไม่เท่ากันนะคะ รวมทั้งพลังงานและสัดส่วนธาตุอาหารต่างๆ(แต่ค่าวิตามินที่เติมก็ไม่น่าแพงต่างกันเป็นเท่าตัวอย่างนี้เนอะ) นอกจากนั้นนมสมัยใหม่จะมีการเสริมจุลินทรีย์(ชนิดดี)เพื่อช่วยในการขับถ่ายของเด็กค่ะ เวลาชงเลยห้ามชงน้ำร้อน(ไม่งั้นจุลินทรีย์จะม่อง) และราคาก็เพิ่มไปอีก เง้อ
imza

mommy EG
ขาประจำLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 158

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 9 และ 0%

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2010, 02:25:31 PM »

ตอนนี้อีจียังทานนมแม่อยู่ค่ะ แต่ว่านมแม่เริ่มน้อยลงแล้วอะค่ะ เพราะปั๊มออกมาได้ไม่เยอะเหมือนเดิมแล้ว
ก็เลยมีความคิดว่าจะให้ทานนมชงเสริมน่ะค่ะ อยากถามแม่ๆว่านมยี่ห้อไหนดีบ้างคะ ตอนแรกเลยคิดว่าจะให้ทานแนนเหมือนกันแต่คุณหมอบอกว่าถ้าลูกไม่มีประวัติแพ้นมวัวก็ไม่ต้องก็ได้ ก็เลยเล็งๆอย่างอื่นไว้ก็จะมี เอนฟา ไม่ก็ดูเม็ก หรืออาจจะเป็นซิมิแลค
แล้วของมี๊ปูที่ว่าเนสเล่ เอ็กเปิร์ทนี่ ใช่ตราหมีรึป่่าวคะ
แล้วเวลาเราจะให้เค้าลองทานนมเสริมนี่จะเริ่มลองยังไงดีคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
Marinda Mamee
ปรมาจารย์แห่งLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 665

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 27 และ 27%

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2010, 02:55:18 PM »

ใช่ค่ะ เนสเล่ย์ ตราหมีค่ะมี้อีจี เท่าที่มี้ปูเล็งไว้ช๊อยร์ต่อไปของมาร์รินดาค่ะ เคยลอง เอ็นฟา กะซิมิแลคแล้ว มาร์รินดาท้องเสียค่ะ แงแง
นี้ก้อยังไม่รู้จะเปลี่ยนได้ผลรึเปล่า กำลังจะลองอยู่ค่ะ หวังว่าน่าจะได้นะ โตแล้ว ลำไส้คงแข็งแรงขึ้น เปลี่ยนได้ก้อน่าจะเปลี่ยนนะลูก
แนน แพง เกิ๊นนน 555+(อีก1เหตุผลที่พยายามเปลี่ยนมาหลายครั้ง55+) แถมมมาร์รินดา กินนมดุเดือดตัวยงเลยค่ะ 900 กรัมนี้ 3-4 วันก้อหมดแล้วค่ะ เดือนๆนึงหมดค่านมลูกบานเลย  -x-แต่ถ้าเปลี่ยนไม่สำเร็จ ก้อต้องกลับมาตายรัง Nan ที่เดิมค่ะ และหวังเล็กๆว่าโตกว่านี้อีกซักหน่อยจะเปลี่ยนได้ 555+สาธุ๊...ตุจ๊า ได้ผลยังไงจะมารายงานความสำเร็จนะค่ะ ไม่งั้นก้อคงแนนจนเลิกขวดนม

ยิ่งมี้น้อง Nan H.A อันนั้นแพงกว่าแนนธรรมดา1-2 อีกอ่ะ อยากเปลี่ยนใจจะขาดเนอะมี้น้อง555+ แต่ไม่มีทางเลือกแล้ว ลูกไม่รับ แม่เลยหมดสิทธิ์เปลี่ยนค่ะ  ยิ้มยิงฟัน ฮี่ ฮี่ ฮี่

ถามว่านมยี่ห้อไหนดี นี้ตอบไม่ได้เลยค่ะ มี้อีจี มีคนบอกว่า นมดี คือนมที่ลูกเราทานแล้วไม่แพ้ ถ่ายดี ร่างกายแข็งแรง ค่ะ ซึ่งแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ
ต้องทดลองดูจนกว่าจะเจอค่ะ ลูกเพื่อนบางคน เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ทานได้หมด ไม่มีเอฟเฟคท้งผูก ท้องเสีย อันนั้นก้อเป็นโชคดีของพ่อแม่ไปค่ะ
imza

DeeDee
*

ดีดีครับผม

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2010, 09:18:28 PM »

แม่น้องอีจีคะ

จริงๆแล้วแนนก็มีหลายสูตรนะคะ NAN, NAN Pro, NAN H.A. ถ้าจะให้ลองทานอันไหนก็เริ่มได้เลยค่ะ (พี่หมีกับS-26 ก็มีคนแนะนำเหมือนกัน)
ให้เริ่มทานที่เนิร์สก็ได้เพราะเวลาเค้าอยู่กับแม่เค้าจะอยากกินแต่นมแม่ ยากหน่อยค่ะ สัก 3-5 วันก็น่าจะเห็นแล้วค่ะว่าทานได้หรือเปล่า ท้องเสียไหม ท้องผูกไหม นมแต่ละยี่ห้อรสชาติและกลิ่นไม่เหมือนกันค่ะ เค้าอาจชอบหรือไม่ชอบอันนี้เดายากมาก

ตอนดีดีกลับมาอยู่ กทม แรกๆ มีอยู่ช่วงแทบไม่ยอมทานนมชงเลยค่ะ ได้วันละไม่ถึง 10 ออนซ์ น้องเลยลองเป็นซิมิแลค เกน แอดแวนซ์ (ไปฟังเค้าโฆษณาว่าของเค้ามีสารอาหารเยอะสุดในบรรดานมทั้งมวล 555) ชงเสร็จแล้วรู้สึกได้นะคะ เพราะหอมมาก เอามาชิมแล้วหวานๆ ดีดีกินเอากินเอาเลย (หลังจากนั้นก็เริ่มแพ้ เง้อ) ดังนั้นแนะนำเริ่มกระป๋องเล็กค่ะ อะไรก็ได้ trial and error เนอะ อิอิ
imza

Ikkyu
*

ได้รับกำลังใจ: 224

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 17 และ 66%

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2010, 10:19:27 AM »

ส่วนอิ๊คคิว น่ะค่ะ ทานนมได้ทุกชนิดค่ะ มาทุกรุ่นอิ๊คคิวไม่เกียงค่ะ ขอเป็นนมหม่ำหม่ำค้าบ กินได้หมดทุกยี่ห้อให้ลองหลายยี่ห้อค่ะ
(ก็เพราะคุณย่าน่ะค่ะเวลาอิ๊คคิวไม่สบายก็สรรค์หานมยี่ห้อแปลกๆที่อิ๊คคิวไม่เคยกินมาให้กินกลัวอิ๊คคิวขาดสารอาหารค่ะ ไม่ครบหมู่เท่าคนอื่นค่ะ) ยิ้มยิงฟัน
เราเลยรู้ว่าเจ้าอิ๊คคิวนี้สามารถกินได้ทุกอย่าง ทุกวัย เพราะย่าซื้อมาผิดรุ่นบ้างก็มีอิอิ อิ๊คคิวก็กินได้ไม่เคยท้องเสีย ขนาดท้องเสียต้องกินนมถั่วเหลือง
คุณพ่อซื้อนมของเด็กที่แพ้นมวัวมาก็ยังทานได้อยู่ค่ะ แน่ๆจริงๆอิ๊คคิวเนี๊ยะ ประหยัดดี.. แต่ส่วนมากอิ๊คคิวจะกินดูแม๊กซ์ไฮคิวค่ะ สูตร 3 ทั้งนมชงและ
แบบกล่อง ทานได้หมดค่ะ แต่ถ้าตราหมีโพรแทคชั่น มีของแถมถูกใจคุณแม่ก็เปลี่ยนบ้างตามของแถมมาค่ะ ปิ๊งเลย!
คุณแม่น้องแพตตี้/น้องอีจีค่ะ นมอะไรก็ได้ค่ะที่ลูกเราทานได้ไม่แพ้ และตรงช่วงอายุของน้องค่ะ แต่เรามาเพิ่มตรงอาหารเสริมของน้องเอาค่ะอย่างมี๊ปูว่าค่ะ
ช่วงที่ 2 อายุ1-3ปีก็ทานได้ค่ะ แต่แพงกว่า ช่วงที่ 3 อายุ1ขวบขึ้นไป ถูกกว่า แต่สารอาหารบางอย่างก็หายไป เพราะเราเพิ่มตรงมื้ออาหารมากกว่าค่ะ
ต้องดูว่าลูกเรากินข้าวเก่งไหมค่ะ ถ้าทานเก่ง ทานได้ดี ก็สูตร 3 ประหยัดกว่าค่ะ อมยิ้ม อิอิ

imza

mommy EG
ขาประจำLBH
*

ได้รับกำลังใจ: 158

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 9 และ 0%

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2010, 12:10:26 PM »

ขอบคุณมากค่ะ มี๊ปู มี๊น้อง และแม่น้องอิ๊กคิว  อิอิ สำหรับคำแนะนำดีๆ มีประโยชน์มากเลยค่ะ เยี่ยม!!!
ตอนนี้เริ่มให้อีจีกิน เอนฟาโปร A+ ช่วงแรกเกิดถึง 1 ขวบดูค่ะ ซื้อกระป๋องเล็กมาลองดูก่อนอย่างที่มี๊น้องบอกค่ะ  ฮี่ ฮี่ ฮี่ ลองชิมดูรู้สึกว่ารสชาติเมื๊อนเหมือนนมตัวเองเลยอ่า  วู้ว 555 อีจีก็กินแบบว่าไม่รู้เรื่องรู้ราวอาไรเลย  อ๋า? แต่เพิ่งให้ลองแค่ 3 ออนซ์เองค่ะ เดี๋ยววันนี้จะให้น้องทานมากขึ้น จะได้ดูว่าท้องเสียหรือท้องผูกรึป่าว  อิอิ
มี๊น้องคะ ถ้าเค้าแพ้นมวัวนี่เราจะเห็นอาการชัดเจนเลยใช่มั๊ยคะ  เหวอ!! อยากให้อีจีกินได้ทุกอย่างเหมือนพี่อิ๊กคิวจังเลย เพราะแม่ก็ชอบพวกของแถมเหมือนกัน 555 วู้ว
mama gal gal
*

ได้รับกำลังใจ: 186

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 10 และ 63%

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2010, 03:09:00 PM »

มาเล่าประสบการณ์ลูกแพ้นมวัวให้ฟังค่ะ
น้องเกลก็แพ้นมวัวค่ะ  เริ่มจากแรกเกิดก็ให้นมแม่ปกติพอคุณแม่ใกล้จะมาทำงานก็เลยลองให้เค้าฝึกกินนมขวด(ตอนนั้นลอง ซิมิแลคดู) น้องก็ดูดไปได้ไม่มากก็ไม่ยอมทานอีกพอเราให้อีกก็อ้วกออกมา คิดว่าคงให้มากไปหรือไม่ก็ไม่ชอบกลิ่น  จากนั้นก็เลยลอง s-26 ดู ทีนี้ก็ผื่นขึ้นทั้งตัวเลย หะหะห๋า(แต่ก็ยังไม่รู้ว่าเป็นเพราะนม)คุณยายบอกซักผ้าให้ลูกไม่สะอาดหรือเปล่า หรือแพ้น้ำ แพ้สบู่ ก็เลยรื้อเสื้อผ้ามาซักใหม่ทั้งหมด พอตอนนี้น้องเห็นขวดก็ไม่เอาแล้วค่ะ 555 ทำไมลูกติดนมแม่ขนาดนี้ แงแง

ใกล้จะหมดวันลาคลอดแล้วเริ่มเครียดค่ะ ทีนี้ก็เลยไปศรีพัฒน์เลยค่ะ  ไปฝึกลูกทานนมขวด (ยอมลงทุนค่ะงานนี้) ระหว่างที่เราฝึกเก็บนมแม่อยู่ พยาบาลก็ชงนมวัวให้น้องเกล ลองดูดดู ชักพักพยาบาลก็กลับมาบอกว่า  น้องแพ้นมวัวค่ะคุณแม่!!!! อ่าส์... เพราะนมหยดโดนปากเป็นผื่นขึ้นทันที ปฏิกริยาไวมาก ฮาฮา  แล้วจะทำยังไงค่ะ  อ๋อ คุณแม่ต้องบีบนมแ่ม่ใส่ขวดให้น้องแทนนะคะ (555 ลำบากเหลือเกินปั๊มนมก็ไม่ออก ต้องบีบแทน) 1 ปีขึ้นไปก็น่าจะดีขึ้นค่ะ

ทีนี้เพื่อนที่เป็นพยาบาลก็แนะนำว่ามีนมถั่วเหลือง iSomil  ให้ลองดูแล้วก็เปลี่ยนเป็นจุกนมน้ำตาล ก็ฝึกทานมาก็ไม่มีแพ้ กลางวันก็ให้นมถั่ว กลางคืนก็นมแม่แฮปปี้ดีค่ะ  จนถึงวัยเริ่มให้อาหารเสริมก็รู้ว่าลูกแพ้โปรตีนจากสัตว์ทั้งหมดเลย  ไข่ หมู ไ่ก่ ปลา เค้ก ไอติมทานไม่ได้เลย ปากเจ่อผื่นขี้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ก็ไม่ได้งดไปทั้งหมดนะคะ ก็ให้ทีละนิด ทดสอบไปเรื่อยๆ ทาง LBH ก็ช่วยมากค่ะ ครูนกก็ลองให้น้องทีละอย่างจนดีขึ้นเรื่อยๆ จนตอนนี้ทานได้หมดแล้วยกเว้นปลาที่ยังมีอาการอยู่ค่ะ  ตอนนี้ก็เปลี่ยนจาก isomil plus เป็น gain plus advance 2 ได้แล้ว  สบายกระเป๋าตังค์แม่แล้ว ฮี่ ฮี่ ฮี่ (จากกระป๋อง 400g isomil plus 295.- gain advance II 225.- ราคาซื้อจากsales นะคะ)
imza

เกลซ่าส์ ยิ้มยิงฟัน
Auto cesarean
คุณแม่มือใหม่
*

ได้รับกำลังใจ: 18

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 2 และ 50%

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2010, 04:59:00 PM »

คุณแม่น้องเกลคะ ศรีพัฒน์นี่อยู่ที่ไหนค่ะ พอดีกำลังจะย้ายบ้านไปอยู่ที่เชียงใหม่กันนะคะ อยากรู้เพราะน้องก็ไม่ยอมทานนมขวดเลย พอเห็นขวดร้องกริ๊ดได้ทันที ตอนนี้ ออโต้ใกล้จะ 3 เดือนแล้วค่ะ ก็ต้องไปทำงานเหมือนกัน
แม่น้องแทนแทน
*

ได้รับกำลังใจ: 172

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 10 และ 84%

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2010, 09:53:50 PM »

ไม่ได้เข้ามานานเลย...กระทู้นมเด็กนี่ชำนาญมากค่ะ เพราะขายด้วย แฮ่ม..โฆษณาแฝง อย่างเปิดเผยซะเลย..ขออนุญาติพี่เฟมนะคะ อิอิ.. ก่อนอื่นมีข้อมูลมาชี้แจงแม่ปูนะคะ ว่านมหมีนำเข้าเหมือนกันนะคะ ตามเวบนี้เลย.. หมีตัวเดียวกันรึปล่าว..

http://www.dit.go.th/contentdetail.asp?typeid=11&catid=102&ID=86

ส่วนเรื่องของความต่างเดี๋ยวมาลงให้ดูนะคะ หากจนท.ตอบอย่างนั้นนี่เสียใจด้วยจริงๆค่ะ ขอเช๊คข้อมูลก่อน..

,,แม่ๆทุกท่านส้มพอมีตัวอย่างนมแจกบ้าง หากสนใจนมตัวไหนก็ลงชื่อตามไปที่บ้านพันทาวนะคะ,,

http://bannongtanchiangmai.pantown.com/

imza

บ้านน้องแทนเชียงใหม่..ขายนมถูกและสินค้าแม่และเด็ก..
http://bannongtanchiangmai.pantown.com
DeeDee
*

ดีดีครับผม

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2010, 10:37:47 PM »

เหมือนที่แม่พี่เกลบอกเลยค่ะมี๊อีจี

อาการแพ้นมวัวนั้นเด็กแต่ละคนจะมีอาการไม่เหมือนกันค่ะ และรุนแรงไม่เท่ากันด้วย แต่ที่เห็นได้บ่อยคืออาการผื่นทางผิวหนังและอาการบวมของปาก หลอดอาหารและทางเดินหายใจ หรือบางคนจะมีอาการท้องเสียรุนแรงค่ะ (ท้องเสียหลายๆครั้งจะถ่ายปนเลือดได้)

ของดีดีแบ่งเป็น 2 แบบค่ะ ครั้งแรกตอน 6 เดือนที่แพ้ดูเม็กซ์และซีริแลคนี่ทานไปแล้วรอบปากที่เลอะนมนี่บวมแดงออกมาเลยค่ะ อันนี้เลยให้หยุดกินทันทีค่ะ

ต่อมาประมาณขวบเปลี่ยนนมจาก HA มากินเกนแอดวานซ์ กินได้ค่ะปากไม่บวมถ่ายดี ผ่านไปสัก2 อาทิตย์-1เดือนเริ่มมีผดขึ้นที่จมูก เหมือนสิวเล็กๅแดงๆ แม่นึกว่าแพ้คลอรีนที่สระว่ายน้ำ แต่ทำำไงก็ไม่หายพอนอนก็หายใจครืดคราด เริ่มมีน้ำมูกแต่ไม่ได้เป็นหวัด และน้ำมูกเขียวจนน้ำตาล พาไปหาเพื่อนที่เป็นหมอภูมิแพ้เด็กก็บอกว่าน่าจะแพ้นมวัว (หมอไม่แนะนำให้เทสอะไรนะคะ เพราะเสียเงินเปล่าๆ) ให้ลองเปลี่ยนนมกลับมากินแนน HA ปรากฎว่าอาการดีขึ้นภายใน 1 อาทิตย์ และอาการหายใจครืดคราดตอนนอนก็หายไปเลยค่ะ เลยอดกินนมวัวด้วยประการฉะนี้

นอกจากงดนมวัวแล้ว อาหารที่มีนมวัวก็ต้องงดนะคะ พวกขนมต่างๆ ซุป คุ๊กกี้ และในรายที่แพ้มากและทานนมแม่ แม่ก็ต้องงดไปด้วยค่ะ
imza

mama gal gal
*

ได้รับกำลังใจ: 186

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com ระดับพัฒนาการ: 10 และ 63%

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2010, 09:28:37 AM »

คุณแม่น้องออโต้ค่ะ  ตึกศรีพัฒน์อยู่ด้านหน้าของโรงพยาบาลมหาราช(สวนดอก) เลยค่ะ
อยู่บนถนนเส้นเดียวกับที่จะไปวัดสวนดอกและตลาดต้นพยอม  ถ้าเลยไปอีกก็จะเป็นด้านหลังของ ม.ช.แล้วค่ะ 
คลินิกเด็กอยู่ชั้น 12 ค่ะ
แต่คุณแม่ลองซื้อจุกนมน้ำตาลมาลองดูก่อนก็ได้นะคะ เพื่อน้องจะยอมดูด 
เพราะคุณแม่ก็ลองมาหลายอย่างเลยตั้งแต่ขวดนมจุกเสมือนนมแม่ จุกซิลิโคน
สารพัดจนมายอมดูดจุกน้ำตาลธรรมดานี้แหละค่ะ พอเค้าดูดชินแ้ล้วก็เปลี่ยนเป็นจุกใสก็ได้ค่ะ
ที่สำคัญเอานมแม่ใส่ขวดให้เค้าดูดก่อนนะคะ
imza

เกลซ่าส์ ยิ้มยิงฟัน
หน้า: [1] 2
 | พิมพ์ |